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Serikali
Na Omary Mtamike, Dodoma
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Alisema warazi na walezi
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Wi taasisi yake ulbani zaidi ya ana

1 @ing ya brachana
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kifuo cha Tanga (Ukanda wa chni),
kituo cha Mpwapwa (Kanda ya kat
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Kanda ya nyanda za uu kusni
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ukanda upi i de

nia ‘wakala wa - mbegu
(TOSCH) tuwape wazalishaji

Mkurugenzi wa Utafiti, Mafunzo na Ug

ani kutoka

wa mbegu hapa nchin waanze
kuzalisha whashara,” abongera
Dt Kzvma

Akimrusha fada za ana hyo
ya a maksho, Did Kema
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na sfa nyng zaid ukdngamisha na
ara nyngne drwa
pamoja na hustahmb uame, kuwa
A wutubsho ving le
na uwezo wa lzaksha | e
14 kowa hekia wakab ana myngne
za mbegu rkwa Na UWeIo wa
kuraksha had tar 9 tu kwa helda.

Akizungumnia huhusiana na
tafiti mbalmbali rinazotanywa
na Taasis ya Utahti wa Mx;o
(TALIRD Miurugenz wa Utafit,
maturzo na ugam kutoka Wzana

Mifugo (Miugo), Dit.
E‘.galo M':inl-:u:.hsama ]Iu.rwa

- -

i ya Mifugo na Uvuvi (Mitugo) Dkt Angelo Mwilawa (kulia) na Kaimu
Mkurugenzi wa Taasisi ya Utafiti wa Mifugo (TALIRY) Dkt Jonas Kizima wakikagua moja ya aina za malisho ya mifugo yaliyopandwa
kwenye mashamba ya taasisi hiyo yaliyopo Kituo cha Mpwapwa Mkoani Dodoma muda miupi kabla ya zoezi la kupanda mbegu

za majaribio aina ya “brachiaria” shambani hapo juzi. (Na Mpgapcha Wets)
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matokeo ya utafiti huo i sehemu
yatalﬂinghnbaﬁmme
mekiwa I-kl-!l‘ﬂl'lj'ﬂ il h’:'m[m
mazingra kwa walugaj) waliopo

nchint .
“Tati higi nafanyka i kuhakikisha
lwambsa kshe mayopatkana kwa
inakuwa i yenye tia na ya
reafiui # kumnianyn miugaji
yoyote aweze kumudu katika
masingira anayolanyia ehughuli
zake," alissiiza Dkt Mwilawa
Uwepo wa fafili zinazolenga
kuongeza tia kwa miugajl hapa
nchini ni sehemu ya utekelezaji
wa Ajenda ya Utalti wa Midugo
ya mwaka 2020/2025 ambayo
melenga kulanya kan
vya ktafa vya wadau wole wa
sekta ya mdugo nchini.
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Halmashauri Tabora kutenga maeneo kwa ajili ya wafugaji

Na Vicent Tiganya, Tabora na Waziri wa Mifugo na Uvuvi lishe na Machinga. ya kuongeza fija ya uzalishaji wa
Mashimba Ndaki wakati wa  Ndaki alisema Mkoa wa nyama na maziwa.

m 8 SERIKALI imezitaka uzinduziwaKitabuchaMwongozo Tabora unazo ng'ombe nyingina  Ndaki alisema ili Mwekezaj

Halmashauri zilizopo mkoani wauwekezajchaMkoawaT. Halmashauri zake zina maeneo  aweze kuweka KiwandachaMazzo

Tabmakugimamaeneunahm&ka Alisema maeneo hayo makubwa ambapo yapingiliwa ya mifugo ni lazima ajiridhishe

ndonbin youmeresha yanaiou iy, Tundoroy Vo Jiawasaida koepusha - pdiary,va s i

ghgirarﬂa ya sh. 3k350b? kwafskan nyingine T_Iinézotaji fatia miugo. migogoro baina ya welugal i m T vl la uboreshes wa

moja kwa mwaka kwa ajili ya  Wazii huyowaMiugonalvuwvi — “ajiongeza kuwa maeneo  mifugo ni jambo la msingi kwa i

malaho ya miugo yao s hudoma gicoms ahatuaissada Talmoetn - hayo yanaweza kutumika katia ya kuwavia wawekeza kalka

nngm?. hiyo imetolewa jana ya kukimbzana na mama uboreshaji wa mifugo kwa ajili  sekta hiyo. -
o
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Sh. 3,500>> Gharama za kukodisha ekari moja kwa mwaka

Waziri Mashimba aziagiza halmashauri
Tabora kukodisha maeneo kwa wafugaji

Na MWANDISHI WETU, TABORA

ERIKALI imezitaka
SHaIrnashauri zilizopo Mkoa

wa Tabora, kupima maeneo
na kuweka miundombinu
itakayowawezesha kuyakodisha kwa
wafugaji kwa gharama ya sh. 3,500,
kwa ekari moja kwa mwaka, kwa ajili
ya malisho ya mifugo yao na huduma
nyingine.

Kauli hiyo ilitolewa mwishoni mwa
wiki iliyopita na Waziri wa Mifugo na
Uvuvi, Mashimba Ndaki, wakati wa
uzinduzi wa Kitabu cha Mwongozo

wa uwekezaji cha Mkoa wa Tabora.

Aliserna maeneo hayo yanatakiwa
kuwa na miundombinu ya majosho,
malambe na huduma nyingine
zinazohitajika kwa mifugo.

Waziri huyo alisema hatua hiyo
itazisaidia halmashauri kuongeza
mapato yao ya ndani, badala ya
kukimbizana na mama lishe na
machinga barabarani.

Mashimba, alisema Mkoa wa
Tabora una ngombe wengi huku
halmashauri zake zikiwa na maeneo
makubwa, ambayo yakipangwa
vizuri,  yatawasaidia  kuepusha

migogoro baina: ya wafugaji na
wakulima.

Aliongeza kuwa maeneo hayo
yanaweza  kutumika kubnresﬁa
mifugo kwa ajili ya kuongeza tija ya
uzalishaji wa nyama na maziwa.

Mashimba, alisema ili mwekezaji
aweze kuweka kiwanda cha mazao ya
mifugo, lazima ajiridhishe upatikanaji
wa bidhaa ya kutosha mwaka mzima.

Alisema suala la uboreshaji wa
mifugo ni jambo la msingi kwa ajili
%‘?‘ kuwavutia wawekezaji katika sekta

iyo
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ERIKALI kupitia

yapata

mili hali ya tabia nchi.

suluhu ya cha

ambavyo ni kituo cha Tan

ngamoto

ya malisho

fanywa na Taasisi ya Utafiti

Taasisi ya Utafiti wa “Kuanza kutumika kwa (Ukanda wa chini), kituo cha wa Mifugo (TALIRI), Mkuru-
Mifugo ™ nchini (TA- mbegu hizi kutaisaidia nchi Mpwapwa (Kanda ya kati/ genzi wa Utafiti mafunzo na
LIRI) kwa kushiriki- kupunguza utegemezi wa Nyanda kame), kituo cha Ma- ugani kutoka Wizara ya Mifu- i
ana na Taasisi ya kimataifa kuagiza mbegu za malisho buki (Kandayaziwa)nakituo go na Uvuvi (Mifugo), Dkt. in
ya Utafiti wa mifugo (ILRI) kutoka nje ya nchi ambapo cha Uyole (Kanda ya nyanda Angelo Mwilawa amesema ch
wamefanikiwa kupata mbe- kwa maeneo yenye ukubwa za juu kusini) ili kubaini ni kuwa matokeo ya utafiti huo
u za malisho zenye sifa ya wa hekta milioni 2.8 ambayo aina ipi inafaa katika ukanda ni sehemu ya tafiti mbalim- ky
Euslawi na kufanya vizuri nchi imeyatenga kwa ajili ya upi ili ile itakayokubaliwa na  bali ambazo Wizara imekuwa i3
kwa upande wa afya na lishe malisho }ranaﬁitaji takribani wakala wa urasimishaji mbe-  ikizifanya ili kuboresha maz-
ya mifugo iliyopo katika mae- tani 7 za mbegu za malisho (TOSCH) tuwape wazal- ingira kwa wafugaji waliopo g,
neo mbalimbali hapa nchini.  ambazo kama zikinunuliwa ishaji wa mbegu hapa nchini nchini. =~ X
Hayo yamesemwa leo na nje ya nchi zitagharimu dola waanze kuzalisha k iashara Tafiti hizi zinafanyika ili K
Kaimu N?kurugenzi wa Taasi- za Marekani 280" Alifafanua Aliongeza Dkt. Kizima. kuhakikisha kwamba lishe .
si ya utafiti wa Mifugo nchini  Dkt. Kizima “Akiainisha faida za aina inayopatikana kwa mifugo  P°
(TALIRI) Dkt. Jonas Kizima Dkt Kizima ameongeza hiyo ya mbegu za malisho, inakuwa ni yenye tija na ya
wakati wa uzinduzi wa ma- kuwa utafiti wa taasisi yake Dkt 1Zlima amesgma ku\'.'-"ﬂ ghﬂ]’ﬂﬂ']ﬂ nafuu ili kumfanyil tii
jaribio ya upandaji mbegu za ulibaini zaidi ya aina 279 za mbegu hizo zina faida na sifa. mfugaji yoyote aweze ku- E_:
malisho aina ya “Brachiaria” mbegu aina ya brachiaria am-  nyingi zaidi ukilinganisha na  mudu katika mazingira anay-  ©
uliofanvika kwenye masham- bazo kupitia taasisi ya utafiti aina nyingine ya mbegu iki- ofanyia shughuli zake” Ali- ;
ba va Ofisi za Taasisi hiyo wa kimataifa ya Utafiti wa wa ni pamoja na k_ustahl;-mh sisitiza Dkt. szla[_'_lﬁ_a. . P
kituo cha Mpwapwa Mkoani mifugo zilipelekwa kwenye ukame, kuwa na virutubisho ~ Uwepo wa tafiti zm;_;ﬁ- y
Dodoma ambapo amebainisha maabara ya taasisi hiyonaku- vingi zaidi vya protini na uw- lenga kuongeza tija kwah - :
kuwa hatua hivo imetokana fanyiwa tathmini ya vinasaba ﬁﬂk wahk;:tzahsh]? t!lagh tani g:]lu?elﬁe zna{;{u‘::"la rijesr?d:mz &
| wa mu - vya aina hiyo ya mbegu. wa hekta wakati aina ny- : ‘ .

na ulaﬁ!} ‘3'-? ;ﬂuﬁ mn;ﬁﬁg‘ vy EBEES:E'T Eukami ika kwa ingine za mbeg zikiw_a na tafiti wa N}lfugu ya mwaka

bao taasisi yake iiiany + st hi ilipatikana uwezo wa kuzalisha hadi tani  2020/2025 ambayo imelenga A
ka mikoa 20 ya hapa Tanzania tE_lf]'lﬂ;E]l'll blynhi .:';1 T}ﬂ b:n ey e Kk ofonyia bat vippumbele via S
iy lllﬁku%qtanalgamnggahr; ?t?gasaﬁga?:mbgzgainahg;i Akizungumzia kuhusiana kitaifa vya wa a;lwute wa |
f:ell; éﬁ ;‘::';nagnh?reza I-;usg::lhi— za mbegu kwenye vituo vinne  na tafiti mbalimbali zinazo- sekta ya mifugo nchini. ;

- - -
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Wafugalji
Kibaha walia
kukosa dawa

7a ruzuku

Sanjito Msafiri, Mwananchi
smsafiri@mwananchi.co.tz

Kibaha. Wafugaji jamii ya Kima-
sai Kata ya Minazi Mikinda, Kibaha
Mkoa wa Pwani wamelalamikia
kusitishwa mpango wa Serikali
kutoa dawa za mifugo kwa njia
ya ruzuku kuwa hatua hivo ime-
wasababishia hasara baada ya
ng'ombe zaidi ya 100 kufa kwa
kukosa chanjo.

Akizungumza kwa niaba va
amevieleza vyombo vya habari
kuwa Serikali ilikuwa inawaletea
dawa za mifugo lakini kwa miezi
kadhaa hawajaletewa na baada va
kuuliza waliambiwa utaratibu huo
umesitishwaa

Mwenzake, Elizabeth Kasho
alisema hivi sasa upatikanaji wa
maziwa umeshuka ukilinganisha
na kipindi walichochanja mifugo
yao, jambo ambalo limesababisha
kipato cha kupungua.

Ofisa mifugo na uvuvi wilaya
va Kibaha, Ombeni Msangi alise-
ma Serikali bado inatoa dawa
kinachotakiwa ni usimamizi kupi-
tia kamati zao, ili kila ng’ombe
anapoogeshwa awe amelipiwa
Sh50 za kununulia dawa zingine na
kuendelea kuogesha mifugo yao.

‘Kiasi
tulichom-
rejeshea
haimaani-
shi ni kukiri
kwetu dhu-
luma dhidl
yake ball
tumetimiza
makuba
liano
tuliyofanya
baadaya
kushau-
riana na
Takukuru
kuwa
tupunguze

kidogo kiasl

chariba!
Ochieng

Takukuru
yamrejeshe
mlinzi mafa

1 —
i e |
.-h...l

Lwitiko Mwamakula, Mwanat
Imwanakula@mwananchi.co

Mpwapwa. Ofisi ya T
wilayani Mpwapwa mkoan
ma imemrejeshea Benedict
(61), mlinzi mstaafu katika
mkuu wa wilaya, zaidi ya ¢
ioni alizokuwa ametapeliwa

Fedha hizo zilikabidhiwa1
wa taasisi hiyo, Julieth Mt
nye ofisi za T wilay,
da ya kupokea malalamiko
kwa mstaafu huyo kwamba
bikiwa na kutozwa riba kub

wpakukuru ilizikutanisha
hizo mbili na muafaka W
rejeshea Sh2,475,000 uli
alisema. .

Akizungumza na gazetl h
ani alisema “nilikopa Sh
kwa muda \;.'lﬂ ';l_nliaeﬁ} "Eut?t
sijapunguza hadi laki mbrt
Tinpzn lilikuja kubainika kut
taba ulionyesha nilikopa ©
ioni, nikiacha na kadi ya b
riba asilimia 40,” alisema.

Hata hivyo, mmiliki W
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 Taliri yasisitiza kilimo cha nyasi za malisho

Na Abela Msikula, Mwanza

AASIS] ya Utafiti wa

Mifugo Tanzania (TAL-

IRI), Kituo cha Mabukij
imetaka wakulima kujikita
kwenye kilimo cha nvasi za
malisho ya mifugo kwani
kina tija kama aina nyingine
za kilimo cha biashara.

Ofisa Malisho wa Taliri-
Kituo cha Mabuki, Tawfik
Chiukuta, aliiambia HabariLEO
mwishoni kwa wiki kuwa,
utafiti umefanyika kwa baadhi
va aina za nyasi za malisho
zikiwemo za aina za 'Napier’,
'Cenchrus ciliaris’ na ‘Rhodes.’

Chiukuta alisema matokeo
ya utafiti yalionesha kuwa,
nvasi hizo zinaendana na hali
}fé hewa pamoja na aina zote za
udongo katika Kanda ya Ziwa.

kilimo cha mazao kuanzia
maandalizi ya shamba, kupanda
mbegu, kuweka mbolea na kun-
yunyizia viuatilifu, kupalilia na
hatimaye kuvuna,” alisema.

Akasisitiza: "Kwa asilimia
zote, nyasi za malisho ni kilimo
cha biashara hasa ikizingatiwa
kwamba takribani mifugo yote
nchini ina uhaba wa malisho,
hivyo wafugaji wengi wataku-
wa soko la nyasi hizo ambazo
ukomavu wake si zaidi ya miczi
mitatu.”

Alisema kituo pia kinatoa
elimu juu ya uvunaji na utunzaji
wa nyasi kavu ili ziwe na uwezo
wa kuishi kwa miaka kadhaa
bila kupoteza ubora.

Alisema soko kubwa la nyasi
za malisho lipo hasa katika
kipindi cha kiangazi ambapo
malisho :,'{:It{' ya asili hukauka,

Alisema upungufu wa

mazao ya mifugo kama vile
maziwa, nyama na ngozi ume-
kuwa ukitokana na uhaba wa
malisho bora kwani wafugaji
wengi hutegemea malisho ya
asili ambayo hayana virutubisho
vyote vinavyotakiwa kwa
mnyama,

“Mnyama anapaswa kula
vyakula vyenye wanga, protini
na madini na kupatiwa maji ya
kutosha muda wote,” alisema.

Akaongeza: “Mbali na
kuimarisha uchumi binafsi wa
mkulima, kilimo cha nyasi ki-
tasadia upatikanaji wa malighafi
za viwanda vya kusindika
mazao ya mifugo, hasa maziwa
na ngozi.”

Kaimu Mkurugenzi wa
Taliri, Kanda ya Ziwa, Dk Heriel
Massawe, alisema utafiti juu ya
nyasi za malisho unaendelea
kituoni hapo (Mabuki) ili kue-

neza ufugaji wenye tija.

Alisema hivi karibuni kituo
kimeanza kutafiti nyasi aina
ya ‘Bracharia’ ili kujua ufanisi
wa aina hiyo ya malisho katika
mnyama, hasa ng’ombe, ustaha-
milivu wake shambani pamoja
na wingi wa mazao kwa ekari,

“Tunaposema ustahamilivu
tumaanisha zao hilo linaweza
kudumu shambani kwa muda
gani. Kawaida ni miaka kati
ya mitano hadi saba maana ni
aina ya nyasi zinazovunwa na
kuchipuka,” alisema.

Alisema si tu nyasi, bali
pia kituo kimejipanga kufanya
utafiti mwingine tofauti, lakini
kinakabiliwa na uhaba wa rasili-
mali fedha.

Aliiomba serikali kuu
kuingilia kati kwa kuzingatia
mchango wa utafiti katika ku-
kuza sekta ya ufugaji.

#  Hatua ni zilezile za

Hpeary LEO UX- T MEL10, 2039
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